การกำหนดสิทธิ

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access การกำหนดสิทธิ

Viewing 4 posts - 1 through 4 (of 4 total)
  • Author
    HooHiiw
    Guest

ถ้าผมต้องการให้ User เข้าได้เฉพาะรับจดหมาย,พัสดุ และแจ้งซ่อมอุปกรณ์ โดยที่admin สามารถเข้าได้ทั้งหมดครับต้องเขียนโค้ตว่ายังไงครับ

adminadmin
    Keymaster

เหมือนจะยากนะครับผมไม่ไล่โค๊ตละกัน แต่ผมมีวิธีง่าย ๆ ให้ลองทำตามดูครับ อันนี้ไม่ได้เกี่ยวกับที่คุณ HooHiiw ทำนะครับ

1. สร้างฟอร์ม หน้า Home menu แยกตามสิทธิ์ที่เข้าได้ เช่น มีสิทธิ์ user กับ admin เราก็สร้าง home menu ให้รวม ฟอร์มกับรายงานเท่าที่สิทธิ์ที่เราจะกำหนดให้ ในที่นี้ก็จะมี 2 ฟอร์ม คือ home menu ของ user กับของ admin
    2. สร้างตาราง user ให้เก็บข้อมูล user pass แล้วก็ชื่อฟอร์ม home menu ที่คนนั้นเข้าได้
    3. ปุ่ม login ของ ฟอร์ม login ให้เขียนโค๊ตในการเช็ค ว่า user กับ pass ที่กรอกในฟอร์มถูกต้องหรือไม่ ถ้าถูกต้องก็ให้เปิดฟอร์ม home menu ของสิทธิ์ของ user นั้น ๆ ตัวอย่างนะครับ

Dim homemenu=Dlookup("[homemenu]","[tbl_user]","[tbl_user]![username]='" & Me.txt_username & "' and [tbl_user]![password]='" & Me.txt_password & "'")

If (isnull(homemenu)) then
       msgbox "User หรือ password ไม่ถูกต้อง"
    Else
       DoCmd.OpenForm homemenu
    End If

เท่านี้ user ก็ใช้ได้แต่สิทธิ์ที่ตัวเองมีแล้วครับ แต่ว่าก่อนที่จะให้ user เอาโปรแกรมไปใช้ ต้องล็อค พวก navigation กับล็อคการกด shift key ตอนเปิดโปรแกรม ด้วยนะครับ เพื่อให้ user เข้าใช้ฟอร์มกับรายงานผ่านทางเมนูได้เท่านั้น

HooHiiw
    Guest

ตอนนี้ผมทำ from ของ User admin ไว้ในที่เดียวกันใน table employee อ่ะครับ ผมต้องสร้างแยกออกมาเฉพาะ fromhome menu เปล่าครับ

adminadmin
    Keymaster

ไช่ครับ

Viewing 4 posts - 1 through 4 (of 4 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.