การสร้างเงื่อน ถ้าเปิดฟอร์มนี้ ให้ Fixed ค่า Default ที่ Subform

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access การสร้างเงื่อน ถ้าเปิดฟอร์มนี้ ให้ Fixed ค่า Default ที่ Subform

Viewing 2 posts - 1 through 2 (of 2 total)
  • Author
    Peerapach Srinugul
    Participant

สวัสดีครับแอดมิน มารบกวนอีกแล้วครับ
    ผมมี ตาราง ที่เก็บ ข้อมูล transaction ทั้งหมด ทุกประเภท มี ฟิล Type คือ In Out Borrow ระบุกำกับไว้

ที่นี่ ผม มี Form 3 อัน คือ รับของเข้า เบิกของออก ยืมเครื่องมือ

แต่ที่ต้องการคือ เปิดฟอร์ม รับของ ให้ fixed Type = In
    เบิกของออก Type = Out
    ยืมเครือ่ง มือ Type = Borrow

ถ้ากำหนด ค่า Default เป็น ซักอันนึง เช่น กำหนด เป็น In แต่พอไปเปิดฟอร์ม เบิกของออก มันก้เป็น In อยู่ครับ

adminadmin
    Keymaster

ถ้าให้ผมเดา ทั้ง 3 ฟอร์มนี่ เรียกใช้ subform เดียวกัน ไช่ไหมครับ วิธีการแก้ปัญหาคือสร้าง ก๊อป subform นั้น แล้วสร้างใหม่อีก 2 อัน แล้วก็ตั้งค่า default ของ type ไม่ให้เหมือนกันครับ ตามที่ต้องการ

ทีนี้ ไปที่ฟอร์มหลัก(ที่เรียกใช้ subform) ไปเปลี่ยน source object ให้ชื่อตรงกับ subform ที่เราตั้งค่าไว้ครับ ผมอธิบายย่อ ๆ ถ้างงก็บอกนะครับ ^^

Viewing 2 posts - 1 through 2 (of 2 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.