การเพิ่มค่า

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access การเพิ่มค่า

Viewing 9 posts - 1 through 9 (of 9 total)
  • Author
    HooHiiw
    Guest

คือตอนนี้ผมทำโปรเจคเกี่ยวกับหอพักอยู่ครับแต่มีปัญหา

จากรูปผมได้ดึงข้อมุลของ Customer มาและข้อมูล Room ห้องพัก เมื่อทำการเพิ่มข้อมูลจอง

คือค่าในช่องสีแดงไม่ตามมาด้วยครับ ผมอยากรู้วิธีแก้ไข

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

adminadmin
    Keymaster

สงสัยต้องให้ส่งไฟล์ให้ผมดูหน่อยละครับ ดูแต่รูป ไม่รู้สาเหตุจริง ๆ ส่งไฟล์มานะครับ kitisak_arm@hotmail.com ครับ

HooHiiw
    Guest

ผมส่งไปละครับ -/\-

adminadmin
    Keymaster

ผมดูให้ละครับ ตอนนี้ข้อมูลมันซ้ำซ้อนอยู่ ปรกติข้อมูลลูกค้าเราจะเก็บไว้ที่ตารางลูกค้าที่เดียวครับ ส่วนตารางอื่นที่จะเอาข้อมูลลูกค้าไปใช้ เอาไปแต่ PK ครับ ไม่ได้เอาข้อมูลไปทั้งหมด เพราะงั้น ที่ตารางการจอง ตัดข้อมูลลูกค้าออกให้หมดเลยครับ เหลือแต่ รหัสลูกค้าอย่างเดียวถึงจะถูก

ข้อมูลห้องพักก็เหมือนกันครับ เก็บไว้ที่ตารางห้องพักที่เดียว ตารางอื่นจะเอาข้อมูลห้องพักไปใช้ เอาไปแต่ เลขที่ห้องพักพอครับ

เพราะฉะนั้น ข้อมูลช่องสีแดงที่คุณ HooHiiw บอกว่าไม่มา ไม่ต้องแปลกใจครับ เราไม่เก็บไว้ที่ตารางนั้นอยู่แล้ว ^^

HooHiiw
    Guest

ขอบคุณมากครับ

HooHiiw
    Guest

ถ้าสมมุติว่าผมจะพิมพ์ใบจองห้องพัก ก็สามารถดึง ข้อมุลลูกค้า จาก Pk ได้เลยใช่ไหมครับ

adminadmin
    Keymaster

ใช่ครับ ใช้ query ดึงข้อมูลจากสองตาราง ได้เลย โดยให้สองตารางมันโยงความสัมพันธ์กันด้วย pk กับ fk ไว้ครับ

็HooHiiw
    Guest

ขออนุญาติสอบถามต่อครับ ถ้าสมมุติตรงหมายเลขห้องพัก อยากให้หมายเลขห้องพักมีเฉพาะห้องที่ว่างให้เลือกต้องทำไงครับ คือตอนนี้ของผมมันมีโชว์ห้องทั้งหมดอ่ะครับ

adminadmin
    Keymaster

มีสองแนวทางครับ แบบยากกับแบบง่าย

1 แบบง่าย ที่ตารางห้องพัก ให้เพิ่มฟิล์ดเก็บสถานะห้องพักครับ ว่า ว่างหรือไม่ว่าง ให้ user อัพเดทเอง

2 แบบยาก เช็คจากตารางการเข้าพัก โดยปรกติจะมีวันเข้า-วันออก เราก็ดึงเอาแต่ record ล่าสุดของแต่ละห้องมาเช็ค
    กรณีที่ 1 ไม่มี record (เพิ่งจะเพิ่มระบบใหม่อาจจะยังไม่ได้เก็บ)ก็แปลว่าห้องว่าง
    กรณีที่ 2 ทั้งวันเข้าทั้งวันออก แปลว่าห้องว่างเช่นกัน เพราะคนเช่าออกไปแล้ว
    กรณีที่ 3 มีวันเข้า แต่ไม่มีวันออก แปลว่าห้องไม่ว่าง คนยังเช่าอยู่

แบบยากนี่จะเขียน query ยากหน่อยนะครับ แต่ก็ทำให้ไม่ต้องมาคอยอัพเดทสถานะเองเหมือนกัน ลองดูครับ

Viewing 9 posts - 1 through 9 (of 9 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.