การ Save ข้อมูลจากการคำนวณใน Text box ลง Table

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access การ Save ข้อมูลจากการคำนวณใน Text box ลง Table

Viewing 7 posts - 1 through 7 (of 7 total)
  • Author
    HooHiiw
    Guest

ตามภาพเลยครับ คือค่ามันไม่เข้าตาราง table ครับ รบกวนทีครับ

adminadmin
    Keymaster

จริง ๆ ตารางนี้ ผมแนะนำให้เก็บแค่ จำนวนหน่วย กับราคาต่อหน่วยไว้ก็พอครับ เพราะว่า เวลาเราเอาไปออกรายงานหรือคำนวณอะไร เราก็เขียน query เอาราคาต่อหน่วย คูณ จำนวนหน่วย ก็จะได้ยอดสุทธิครับ ไม่นิยมเอาผลการคำนวณเก็บไว้ในตาราง

แต่ถ้าอยากเก็บจริง ๆ ก็ทำได้ครับ แต่ต้องใช้ VBA ช่วย ครับ ไม่ทราบว่า คุณ HooHiiw พอมีความรู้เรื่อง VBA พอจะแกะโค๊ต VBA ได้ไหมครับ

HooHiiw
    Guest

ราคาต่อหน่วย ผมสร้าง table แยกไว้แล้วครับ แต่อันนี้ table นี้ผมเก็บ ค่าเริ่มต้นมิเตอร์ มิเตอร์ล่าสุด แล้วผมใช้แค่สูตรการคำนวนเอาครับ ไม่ได้ใช่ Vฺba

adminadmin
    Keymaster

ปรกติแล้วผมจะเก็บราคาต่อหน่วยไว้ 2 ที่ครับ 1 คือตารางสินค้า ในที่นี้ผมหมายถึง ตารางที่คุณ HooHiiw บอกว่าแยกไว้แล้วนั่นแหล่ะครับ กับที่ที่สองคือรายละเอียกการขาย ในที่นี้ก็หมายถึง ตารารายละเอียดค่าไฟแต่ละเดือน

มีเหตุผลที่ต้องแยกอยู่ครับ ก็เพราะ ตารางรายละเอียกการขาย ถ้าไม่เก็บราคาต่อหน่วยไว้ จะต้องไปดึงราคาที่เป็นราคาล่าสุดอยู่ที่ตารางสินค้า มาคำนวณตลอด ซึ่ง สมมติว่า เดือน 1-4 ใช้ราคา 25 บาท แต่ เดือน 5 เป็นต้นไป ใช้ราคา 26 บาท
    ทีนี้ เวลาเราจะเรียกดูรายงานเก่า ๆ มันจะเพี้ยนครับ เหตุเพราะว่าเราไม่ได้เก็บราคาเก่าไว้ที่ตารางรายละเอียดการขายนั่นเอง พอเข้าใจไหมครับ

ผมเลยแนะนำว่าราคาให้เก็บไว้ทั้งสองที่ครับเผื่ออนาคตมีการเปลี่ยนแปลงราคา การแสดงผลรายงานจะได้ไม่เพี้ยนครับ

HooHiiw
    Guest

โอเคคเข้าใจละครับ ถ้าผมจะถาม โค้ด VBA เรื่องการ Login ต่อจะเป็นการรบกวนไหมครับ – –

adminadmin
    Keymaster

ยินดีครับ ^^

HooHiiw
    Guest

ถ้าผมต้องการให้ User เข้าได้เฉพาะรับจดหมาย,พัสดุ และแจ้งซ่อมอุปกรณ์ โดยที่admin สามารถเข้าได้ทั้งหมดครับต้องเขียนโค้ตว่ายังไงครับ

Viewing 7 posts - 1 through 7 (of 7 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.