ถามเกี่ยวกับ ฟอร์มค้นหาข้อมูล

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access ถามเกี่ยวกับ ฟอร์มค้นหาข้อมูล

Viewing 16 posts - 1 through 16 (of 16 total)
  • Author
    Peerapach Srinugul
    Participant

สวัสดีครับ แอดมิน

ผม จะสร้าง ฟอร์ม ค้นหา ข้อมูล โดยมีหลายเงื่อนไข เช่น ชื่อพนักงานที่เบิกวัสดุ, จากวันที่-วันที่ ฯลฯ

ผมมือใหม่ ไม่เคยทำในส่วนนี้

สงสัยว่า จะ เอาค่า ใน textbox จากฟอร์ม ไป ค้นหา ข้อมูลจาก คิวรี่ ยังไง ครับ

หรือแอดมิน อธิบายหลักการ ให้ทีน่ะครับ

ขอบคุณครับ

adminadmin
    Keymaster

ตัวอย่าง

ลองดูในรูปครับการเขียนเงื่อนไขในการเลือกข้อมูลออกมาโชว์ เราจะเขียนไว้ที่ช่อง Criteria ใน Query

ถ้าหากต้องการเงื่อนไข จากวันที่หนึ่งถึงวันที่หนึ่ง เราจะใช้ function
    Between [จากวันที่] and [ถึงวันที่]

การดึงค่าในฟอร์มมาใช้ ใน query นั้นง่าย ๆ ครับ ใช้รูปแบบตามนี้
    [Forms]![ชื่อฟอร์ม]![ชื่อ Control ที่จะดึงค่า]

ดังนั้น หากเรามีฟอร์มที่ให้ใส่ค่า วันที่เริ่มต้น ถึงวันที่สิ้นสุดเพื่อจะทำ query โดยผมสมมติ ชื่อฟอร์ม ว่า frm_search ส่วน control วันที่เริ่มต้นตั้งชื่อว่า date_start วันที่สิ้นสุดตั้งชื่อว่า date_end เราจะเขียนเงื่อนไขใน query ได้ดังนี้
    Between [Forms]![frm_search]![date_start] and [Forms]![frm_search]![date_end]

ส่วนที่ถามว่าค้นหาจากชื่อพนักงาน ได้อย่างไร ก็ใช้หลักการเดียวกันครับ วิธีดึงค่าจากฟอร์มก็ทำเหมือนกัน เพียงแต่การค้นหาจากชื่อหรือข้อความนั้นเรานิยมใช้ function Like ครับ ลองไปศึกศาดูครับ

ส่วนตัวอย่างโค๊ต สมมติว่า ชื่อฟอร์มว่า frm_search ส่วน control ที่ใช้หาชื่อพนักงาน ชื่อว่า emp_name ก็เขียนโค๊ตได้ดังนี้
    Like "*" & [Forms]![frm_search]![emp_name]

ผมบอกได้แต่แนวการเขียนนะครับ ส่วนรายละเอียดว่า ฟังก์ชั่นอะไรใช้อย่างไร หาใน google ดูครับคนอธิบายไว้เพียบหมดเลย ^^

Participant

ขอบคุณมากครับ แอดมิน แอดมินใจดีมากครับ

adminadmin
    Keymaster

ยินดีมากครับ ติดตรงไหนก็ถามมาได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ admin อยากให้เขียนจบได้โปรแกรมที่ต้องการกันทุกคน อิอิ

Participant

แอดมิน ครับ ถ้าเราต้องการ แบบ ให้ เลือกค้นจาก บางอย่าง คือไม่จำเป็นต้อง ใส่เงื่อนไขทุกช่อง แล้วให้ข้อมูลออกมา

ทำได้รึป่าวครับ

adminadmin
    Keymaster

ได้สิครับ ใช้ like นั่นแหล่ะครับ สมมติ เราใส่เงื่อนไข

Like Nz([เงื่อนไข],"*")

แบบนี้ ถ้า [เงื่อนไข] เป็นค่าว่าง (Null) จะเลือกข้อมูลทั้งหมดครับ แต่ถ้าไม่ใช่ค่าว่าง เช่น มีค่าเท่ากับ 100 แบบนี้ก็จะเลือกแต่ ข้อมูลที่เท่ากับ 100 เท่านั้น งงไหมครับ

Participant

อ๋อ ตรงเงื่อนไข คือ ฟิลด์ ใช่ป่ะครับ

adminadmin
    Keymaster

ตรงที่ผมเขียน [เงื่อนไข] ตรงนี้ให้ใส่โค๊ตเข้าไปเองครับ สมมติว่าจะดึงค่าจาก control จากฟอร์มใดฟอร์มหนึ่งมา ก็แทนไปว่า [forms]![ชื่อฟอร์ม]![ชื่อ control] ได้เป็น

Like Nz([forms]![ชื่อฟอร์ม]![ชื่อ control],"*")

แบบนี้ครับ

Participant

ขอบคุณครับ

Participant

ขอบคุณครับ

Participant

ช่วยดู ให้ทีครับแอดมิน ที่ query
    Date ใช้
    Between [Forms]![Tools borrow list]![Txt_start] And [Forms]![Tools borrow list]![Txt_end]

Employee ใช้
    Like “*” & [Forms]![Tools borrow list]![txtFullname]

ตอนนี้ ไม่ใส่ชื่อ เลือกแค่วันที่ 2 อัน สามารถค้นหาได้

ที่อยากได้คือใส่แค่ชื่อ ก้ค้นหาได้ ครับ

adminadmin
    Keymaster

คือถ้าไม่ใส่ช่วงเวลา ให้มันออกมาทั้งหมดเหรอครับ

Participant

ไม่ใช่ออกทั้งหมดครับ ออกมาตามชื่อที่ ใส่ครับ

adminadmin
    Keymaster

ส่งไฟล์มาหน่อยครับ kitisak_arm@hotmail.com เด๋วผมเขียนให้ดูครับ อธิบายยากแหะ ๆ

Participant

เคครับ เดี๋ยวส่งไปครับ

คำสั่ง Between ถ้าปล่อยว่าง ให้แสดงผลวันที่ทั้งหมดได้ไหมครับ เพราะตอนนี้ถ้าปล่อยว่าง พอรีพอร์ท ออกมามันไม่มีอะไรแสดงเลยครับ ต้องใส่วันที่ถึงจะแสดงครับ

Viewing 16 posts - 1 through 16 (of 16 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.