ถาม การ import ครับ

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access ถาม การ import ครับ

Viewing 9 posts - 1 through 9 (of 9 total)
  • Author
    Peerapach Srinugul
    Participant

แอดมิน รบกวน ช่วยทีครับ

http://www.thai-access.com/topic_post.asp?CategoryID=1&TopicID=4764

รอนานแล้วไม่มีคนตอบเลยครับ

adminadmin
    Keymaster

อย่างไรก็ต้องให้ type มันตรงกันครับ ถึงจะเอาจาก excel มาเข้าใน access ได้ ผมยังแปลกใจครับ ว่า ใน excel จัด type ให้ตรง ไม่ได้เหรอครับ ติดตรงไหนครับผมดูไม่ออกครับ ^^

Participant

ใน excel ก็กำหนด ให้ เป็น number ละครับ แต่ก็ยังไม่ได้ครับ

Participant

ลองทำ แบบที่ว่า ลอง import เข้าไป ให้สร้างตารางใหม่ ซึ่งให้ type มันเป็น Text อ่ะครับทำได้

แต่ พอจะไปเปลี่ยน type ให้ เป็น lookup wizard มันจะลบ ข้อมูลในคอลัมที่เพิ่มเข้าไปทั้งหมดครับ

adminadmin
    Keymaster

มันต้องเป็นแบบนั้นถูกแล้วครับ เพราะ type ไม่ตรง ทีนี้ เราต้องทำ type ให้ตรงตั้งแต่ตอนที่เป็น excel ครับ
    ในไฟล์อ่ะครับ ถ้าสมมติเราจะทำ type ให้เป็น ตัวเลข คอลัมนั้นใน excel ทั้ง column ต้องไม่มีตัวหนังสือเลยนะครับ ช่องว่างเราก็ต้องทำเป็น 0 ทั้งหมดก่อน ไม่งั้นก๊อปช่องว่างไปก็เป็นตัวหนังสือครับ

ส่วนเรื่องที่ใช้ lookup wizard แล้ว ข้อมูลหายไป ก็น่าจะเป็นจาก type นี่แหล่ะครับ เบื้องต้น ต้องทำให้ต้นฉบับ excel ที่เราจะก๊อปข้อมูลมา เป็น type ตัวเลยที่ถูกต้องก่อนครับ

Participant

แอดมินครับ ถ้างั้น ถ้าเราจะเลิกใช้ lookup wizard คือกำหนด ให้เป็น Text ไปเลย

แต่ บน form กรแกข้อมูล จะ ทำ combo box ให้มีค่า เป็น drop down โดยดึงค่าจากตาราง ให้ค้ลายกับ การทำ lookup wizard แบบนั้นจะได้รึป่าวครับ

adminadmin
    Keymaster

ตามที่ผมเข้าใจ การใช้ lookup wizard เพื่อทำ combobox นั้น เวลาทำเสร็จแล้ว มันจะลิงค์ ฟิล์ดนี้ กับ ฟิล์ดของตารางอื่น คุณ Peerapach ได้เช็คหรือยังครับ ว่าอีกตารางนึงที่ไปลิงค์ มีข้อมูลครบตรงกับตารางแรกแล้วอ่ะครับ

Participant

แอดมินครับ
    ยกตัวอย่างเช่น
    เลือก รับวัสดุเข้า เราต้องการเลือก vendor โดยการ ทำ combo box ให้ drop down มาให้เลือกว่า vendor ไหน
    ซึ่ง การทำ lookup wizard โดย เอาชื่อจากตาราง vendor ตรงที่กำหนดtype ของแต่ละคอลัมในตาราง import เสร็จแล้ว type จะเป็น number (ผมเข้าใจว่าเป็น idของแต่ละvendor เวลาเลือกชื่อจาก dropdown อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ)

ทีนี่ ผมมีความจำเป็น ต้องเอาข้อมูลจาก อีกฐานข้อมูลนึง ที่ เป็นโปรแกรมเหมือนกัน export ตารางออกมา พอผมรวมกันเสร็จต้องการ import เข้า มันติดตรง type อ่า ผมจะแก้ปัญหายังไงดีครับ

ตอนที่ export ออกมาใน excel type มันบอกว่าเป็น number นะครับ แต่ก้ขึ้นเป็นชื่อร้าน

adminadmin
    Keymaster

ผมว่าไม่เกี่ยวกับ access ละครับ ต้องไปแก้ที่ข้อมูลใน excel มากกว่า ถ้าเป็นตัวเลข มันจะต้องไม่ขึ้นชื่อร้านนะครับ จะต้องขึ้นเป็นตัวเลข

Viewing 9 posts - 1 through 9 (of 9 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.