สอบถามเกี่ยวกับ query ครับ

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access สอบถามเกี่ยวกับ query ครับ

Viewing 8 posts - 1 through 8 (of 8 total)
  • Author
    Peerapach Srinugul
    Participant

ตอนนี้ จะทำรายงาน Stock ครับ แต่ติดปัญหาตรง query
    คือ ต้องการนำ Unit Price ของวัสดุที่รับเข้ามา ให้มาแสดงเพื่อ คำนวน มูลค่าคงเหลือทั้งหมด โดย เอาจำนวน balance* Unit price
    แต่ติด ตรง ดึง unit price มาแล้ว Query แสดงผล ผิดไป
    ที่อยากได้คือ

-เอา ราคาต่อหน่วย ล่าสุด ของวัสดุนั้นๆ ที่รับเข้ามา มาแสดง (วัสดุที่รับเข้ามา ราคาไม่คงที่ และซื้อจากร้านค้าคนละร้าน ราคา ก็ คงต้องเปลี่ยน)

ตาราง และ ความสัมพัน ที่เกี่ยวข้อง

คิวรี่

แสดงผล

ที่อยากได้ แบบนี้ แต่ อันนที่ได้ เพราะ เลือก ใช้ ฟังชั่น max

adminadmin
    Keymaster

ช่อง IM_Item_unitprice อันนี้ เปลี่ยนจาก Max เป็น Sum ดูครับ ได้ไหม

Participant

ไม่ได้ครับแอดมิน ถ้าเป็น sum มันจะ รวม ราคา 2 ครั้งเข้าด้วยกันครับ

adminadmin
    Keymaster

เข้าใจแล้วครับ ผมคิดว่าถ้าจะเอาราคาสุทธิ (ราคาต่อหน่วย * จำนวนรับ) ภายใน query นี้ จะยังทำไม่จบครับ ต้องเพิ่มอีก query นึง

query ที่กำลังทำอยู่นี้ ให้เอาแถว total: ออกไปก่อน(หมายถึงแถว group by,sum อะไรพวกนี้ครับ)
    แล้วก็ให้เพิ่มอีก column นึง ไว้คำนวน เป็นราคาสุธิ ขึ้นมาเลย สมมติว่า

ttl_price: In*IM_Item_Unitprice

ทีนี้ก็เซพไว้ครับ สมมติเป็นชื่อว่า stock1 แล้วก็สร้างขึ้นใหม่อีก query นึง เอา stock1 ตั้ง เอาแถว(ผลรวม) total: ออกมา

เอาคอลัมป์ออกมาตามนี้นะครับ
    1. Item_Code [Group By]
    2. Item [Group By]
    3. In [Sum]
    4. Out [Sum]
    5. Balance [Sum]
    6. Target_stock [Group By]
    7. tt_price [Sum]

แค่นี้ก็น่าจะเอาไปทำรายงานที่ต้องการได้แล้วครับ

Participant

อ๋อ ครับ แอดมิน ผมต้องการ มูลค่า ของ ที่เหลือ อ่ะครับ ถ้างั้น ก็ต้องเอา balance * item price ใช่ไหมครับ

แสดงว่า ไม่มี วิธี ที่จะ ดึง ราคาต่อหน่วยออกมา โชว์ใน รายงานนี้ใช่มั้ยครับ

Participant

คือถ้าทำรายงานส่ง เจ้านาย เคา้จะงงไหม ว่า ราคาตัวนี้มาจากอะไร อาจจะรู้ แต่ว่า เขาจะน่าต้องการเห็น ว่าราคาต่อหน่วยคือเท่าไหร่ ไหมอ่ะครับ แอดมิน

adminadmin
    Keymaster

ถ้าจะเอาให้เป๊ะเลยนะครับ จำเป็นต้องควบคุม lot ในการรับและ lot ในการเบิกด้วยครับ ก็จะรู้ว่าคงเหลือ lot ไหนบ้างในตอนนี้ และอ้างอิงจาก lot จะรู้เลยว่า lot ไหนราคาต่อหน่วยเท่าใหร่ ซึ่งต้องออกแบบใหม่แต่แรกครับ

ถ้าตามที่ทำมานี้ ก็มีแนวทางทำได้อีกหน่อย แต่ว่าจะไม่เป๊ะนะครับ ต้องคุยกับเจ้านายว่ารับได้ไหม คือ
    1 ถ้าจะเอาราคาสูงสุดที่ซื้อมาไม่สนใจราคาอื่น ก็ใช้ Max แบบที่คุณ peerapach ทำตัวอย่างให้ดูนี่ก็ได้ราคาสูงสุด เอาไปคูณจำนวนคงเหลือได้เลย
    2 ถ้าจะเอาราคาต่ำสุด ที่ซื้อ ก็เปลี่ยนจาก Max เป็น Min ครับ (แต่อันนี้ผมว่าไม่น่าจะได้ เพราะบาง record เป็น null ค่าต่ำสุดจะกลายเป็น null ไป)
    3 ถ้าจะเอาราคาเฉลี่ย ก็เปลี่ยนจาก Max เป็น Avg ครับ

ผมบอกทางเลือกไปหมดแล้วนะครับ เหลือแค่คุณ peerapach จะเลือกแบบไหน ^^

Participant

ขอบคุณครับ

Viewing 8 posts - 1 through 8 (of 8 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.