อยากทราบวิธีคำนวนยูนิดเลขมิเตอร์ไฟฟ้า,น้ำ หน่อยครับ

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access อยากทราบวิธีคำนวนยูนิดเลขมิเตอร์ไฟฟ้า,น้ำ หน่อยครับ

Viewing 3 posts - 1 through 3 (of 3 total)
  • Author
    HooHiiw
    Guest

พอดีทำโปรเจคเกี่ยวกับหอพักอยู่ครับ โดยอยากทราบวิธีการเก็บค่ามิเตอร์ตั้งแต่ลูกค้าเข้ามาพักที่ห้อง โดยจะตัดยอดทุกๆวันที่ 25 โดยจะนำค่ามิเตอรืมาคำนวณเป็นค่าน้ำ ค่าไฟ ในแต่ละเดือน เอาเลขมิเตอร์ของเดือนล่าสุดเป็นตัวตั้ง แล้วก็ลบด้วยเลขมิเตอร์ของเดือนที่แล้ว ก็ได้ส่วนต่าง โดยเราสามารถสร้าง Table เดียวว่า ค่าค่าสาธารณูปโภค โดยเก็บทั้งมิเตอร์น้ำและไฟ ได้ไหมครับ

adminadmin
    Keymaster

1 เราสามารถสร้าง Table เดียวว่า ค่าค่าสาธารณูปโภค โดยเก็บทั้งมิเตอร์น้ำและไฟ ได้ไหมครับ
    ตอบ ได้ครับ แต่เราต้องมีฟิล์ดนึงที่เก็บว่า เป็น ค่าน้ำ หรือค่าไฟ หรือค่า อื่น ๆ อะไรก็แล้วแต่ครับ

2 อยากทราบวิธีการเก็บค่ามิเตอร์ตั้งแต่ลูกค้าเข้ามาพักที่ห้อง โดยจะตัดยอดทุกๆวันที่ 25 โดยจะนำค่ามิเตอรืมาคำนวณเป็นค่าน้ำ ค่าไฟ ในแต่ละเดือน เอาเลขมิเตอร์ของเดือนล่าสุดเป็นตัวตั้ง แล้วก็ลบด้วยเลขมิเตอร์ของเดือนที่แล้ว
    ตอบ ผมให้แนวคิดว่า ให้ใช้หลาย query ช่วยคำนวน แล้วเอาไปรวมกันที่ query สุดท้าย จะง่ายครับ เช่น query1 หาเลขมิเตอร์เดือนล่าสุดของทุกห้อง query2 หามิเตอร์เดือนก่อนหน้าของทุกห้อง query3 เอา query1 query2 มารวมกัน หาผลต่างของมิเตอร์แล้วเอาไปเข้าสูตรคำนวนค่าน้ำค่าไฟ

ลองทำดูก่อนนะครับ โปรเจ็คนี้ไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายสำหรับมือใหม่เหมือนกัน อย่างไรติดปัญหาตรงไหนก็มาถามได้เรื่อย ๆ นะครับ ^^

HooHiiw
    Guest

พี่พอจะทำตัวอย่างให้ดุได้ไหมครับเฉพาะตอนที่เก็บค่า โดยที่ table ในค่าสาธารณูปโภค ต้องมี 1 ฟิลด์ที่เป็นตัวกำหนดการเก็บค่าน้ำ ค่าไฟ ใช่ไหมครับ เช่น ค่าไฟ 1 ค่าน้ำ 2 ผมเข้าใจถูกใช่ไหม

Viewing 3 posts - 1 through 3 (of 3 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.