ข้อความเตือน เมื่อกด บันทึก ว่ามีช่องที่ยังไม่ได้ใส่ข้อมูลครับ

UGETPROJECT.COM Forums ถามตอบปัญหา MS Access ข้อความเตือน เมื่อกด บันทึก ว่ามีช่องที่ยังไม่ได้ใส่ข้อมูลครับ

Viewing 5 posts - 1 through 5 (of 5 total)
  • Author
    Ittiphol Live
    Participant

ข้อความเตือน เมื่อกด บันทึก ว่ามีช่องที่ยังไม่ได้ใส่ข้อมูลครับ

adminadmin
    Keymaster

ต้องใช้ vba เช็คครับ

1 ให้ตั้งชื่อชองช่องที่เราจะเช็คก่อนนะครับ คลิกขวาที่ช่องที่เราจะเช็ค > property > tab Other > ช่อง name
    สมมติว่า่ชื่อ none_blank ละกัน

2 ปุ่มบันทึก ไม่ต้องใช้ macro นะครับ ใช้เป็น vba แทน คลิกขวาที่ปุ่ม บันทึก > property > tab Event > ช่อง On Click

3 คลิกที่ปุ่ม … หลังช่องว่าง เลือก Code Builder

จากนั้นใส่โค๊ตเช็คครับ

If(Trim(me.none_blank)="") Then
      msgbox "กรุณาใส่ข้อมูลให้ครบ"
    Else
      ' ตรงนี้ใส่โค๊ตสำหรับเซพข้อมูล
    End If

แล้วลองรันดูครับ

Participant

แจ่มมากๆครับ ขอบคุณครับ

Participant

มีทางเป็นไปได้ไหมครับ ถ้ามีข้อความเตือนของช่องนั้นแล้ว จะให้เคอร์เซอร์ ไปกระพริบที่ช่องนั้นครับผม

adminadmin
    Keymaster

ได้ครับใส่โค๊ตเพิ่มใต้ msgbox

If(Trim(me.none_blank)="") Then
      msgbox "กรุณาใส่ข้อมูลให้ครบ"
      <strong style="color:red;">Me.non_blank.SetFocus</strong>
    Else
      ' ตรงนี้ใส่โค๊ตสำหรับเซพข้อมูล
    End If

ประมาณนี้ครับ

Viewing 5 posts - 1 through 5 (of 5 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.